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Simu: 254 (0) 20 3867880-7, 0724 255 153/4 
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1. TAARIFA YA UTABIRI WA HALI YA HEWA KWA MSIMU WA VULI; 

OKTOBA –DISEMBA 2025 

Msimu wa mvua za vuli (Oktoba-Novemba-Disemba, OND) ni wa umuhimu mkubwa nchini 

Kenya, hasa kwa maeneo ya kati na mashariki ya nchi.  

 

Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Vuli kipindi cha Oktoba – Disemba, 2025 

Tathmini ya hali ya hewa kwenye msimu huu wa mvua za vuli “Oktoba–Desemba 2025” 

inaonyesha kuwa sehemu kubwa ya Kaskazini Mashariki, maeneo ya chini ya Kusini Mashariki 

na ukanda wa Pwani yanatarajiwa kupokea mvua kiwango cha chini ya wastani. 

Kusini ya Bonde la Ufa, maeneo ya Kati, sehemu kubwa ya eneo la Ziwa Viktoria, baadhi ya 

sehemu za Nyanda za juu ya Mashariki ya Bonde la Ufa ikiwemo Kaunti ya Nairobi, maeneo 

machache katika sehemu za chini ya Kusini Mashariki (baadhi ya sehemu za Kajiado) na 

sehemu za magharibi ya kaunti ya Samburu na Marsabit yanatarajiwa kupokea kiwango cha 

mvua cha karibu na wastani hadi chini ya wastani. Nyanda za juu Magharibi ya Bonde la Ufa 

na baadhi ya maeneo ya Kaskazini Magharibi yanatarajiwa kupokea kiwango cha mvua cha 

karibu na wastani hadi zaidi ya wastani. 

Hali hii inachochewa na hali inayoendelea ya “Indian Ocean Dipole” (IOD) hasi (-), ambayo 

ndio kichocheo kikuu cha utabiri huu, IOD hasi inatarajiwa kuendelea kuanzia mwezi wa 

Septemba hadi Novemba 2025 kabla ya kurejea katika hali ya kawaida kufikia mwezi wa 

Disemba. IOD hasi kwa kawaida huleta hali ya ukame kuliko kawaida katika Ukanda wa Afrika 

Mashariki, kwa hivyo kuweza kupunguza mvua za msimu wa vuli. 

 

Kulingana na taarifa iliyotolewa tarehe 2 Septemba 2025 na Shirika la Hali ya Hewa Duniani 

(WMO), kuna uwezekano wa takribani asilimia 55 wa kutokea kwa “La nina” katika kipindi 

cha Septemba–Novemba 2025, uwezekano huo unatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 60 katika 

kipindi cha Oktoba–Desemba 2025, kadhalika,  uwezekano wa “El nino” unazingatiwa kuwa 

wa kiwango cha chini sana. Idara ya Hali ya Hewa ya Kenya (KMD) itaendelea kutathmini 

kwa ukaribu sana hali ya vichocheo hivi “ENSO”. 

 

Mgao wa mvua unatarajiwa kuwa wa duni katika sehemu nyingi nchini, ukiambatana na 

vipindi virefu vya ukame, pia, vipindi vichache vya dhoruba za mara kwa mara vinatarajiwa. 

 

 

Nambari ya kumbukumbu: KMD/FCST/6-2025/SO/02

      

 

Tarehe:03/09/2025 
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2.0 Utabiri wa kina katika Msimu wa Vuli (Oktoba-Disemba) 2024 ni kama ifuatavyo: 

 

2.1 Kaunti za nyanda za juu Magharibi ya Bonde la Ufa (Kisii, Nyamira, Trans Nzoia, 

Uasin Gishu, West Pokot, Elgeyo Marakwet, Nandi, Kericho, Bomet, Kakamega, Vihiga, 

Bungoma na sehemu za magharibi ya Baringo): Mvua inayotarajiwa msimu huu ni ya karibu 

na wastani hadi juu ya wastani. Mgao wa mvua hizi unatarajiwa kuwa wa wastani hadi wa 

kuridisha, huku dhoruba za hapa na pale zikitarajiwa kutokea. 

 

2.2 Bonde la Ziwa Viktoria (Kaunti za Siaya, Kisumu, Homa Bay, Migori na sehemu za 

kusini ya Busia): Mvua inayotarajiwa ni ya karibu na wastani hadi chini ya wastani, isipokuwa 

katika sehemu za kaskazini ya Busia ambamo mvua ya karibu na wastani hadi zaidi ya wastani 

inatarajiwa. Usambazaji wa mvua unatarajiwa kuwa duni hadi wa wastani, huku dhoruba za 

mara kwa mara zikitarajiwa. 

 

2.3 Maeneo ya Kati na Kusini ya Bonde la Ufa (Kaunti za Nakuru, Narok na sehemu za 

Baringo): Mvua inayotarajiwa ni ya karibu na wastani hadi chini kidogo ya wastani. Mgao wa 

mvua hizi unatarajiwa kuwa duni hadi wa wastani, huku dhoruba za hapa na pale zikitarajiwa. 

 

2.4 Kaskazini Magharibi (Kaunti ya Turkana): Maeneo haya yanatarajiwa kupokea mvua 

za hapa na pale ambazo zitakuwa za karibu na wastani hadi juu kidogo ya wastani. Hata hivyo, 

vipindi virefu vya ukame vinatarajiwa. Mgao wa mvua hizi unatarajiwa kuwa duni. 

 

2.5 Kaskazini Magharibi (Kaunti ya Samburu): Maeneo haya yanatarajiwa kupokea mvua 

za mara kwa mara ambazo zitakuwa za karibu na wastani mpaka chini kidogo ya wastani katika 

sehemu za magharibi ya Samburu, na chini ya wastani katika maeneo mengine ya kaunti. 

Vipindi virefu vya ukame vinatarajiwa, na mgao wa mvua hizi unatarajiwa kuwa wa 

kutoridhisha. 

2.6 Nyanda za juu Mashariki ya Bonde la Ufa (ikiwemo eneo la Nairobi): 

(Nairobi, Nyeri, Kirinyaga, Murang’a, Kiambu, Meru, Nyandarua, Embu, Tharaka 

Nithi) Kaunti hizi zinatarajiwa kupata mvua za msimu utakaokumbwa na vipindi vya ukame. 

Jumla ya kiasi cha mvua kinatarajiwa kuwa cha karibu na wastani hadi chini ya wastani katika 

maeneo ya Nairobi, Kiambu, Nyandarua, sehemu za Murang’a na Nyeri, na chini ya wastani 

katika maeneo yaliyosalia. Usambazaji wa mvua unatarajiwa kuwa duni hadi wa wastani kwa 

muda na wakati, Zaidi ya hayo, dhoruba za mara kwa mara zinaweza zikashuhudiwa. 

2.7 Maeneo ya Chini ya Kusini Mashariki (Kaunti za Kitui, Makueni, Taita Taveta, 

Kusini Mashariki ya Kajiado, Tana River na sehemu za kati na mashariki ya Machakos): 

Kaunti hizi zinatarajiwa kupata mvua za hapa na pale. Mvua hii inatarajiwa kuwa ya chini ya 

wastani. Vipindi virefu vya ukame pia vinatarajiwa, aidha, mgao wake unatarajiwa kuwa duni. 

2.8 Kaunti za Kaskazini Mashariki (Mandera, Wajir, Garissa, Isiolo na sehemu za 

mashariki za Marsabit): Maeneo haya yanatarajiwa kupata mvua za hapa na pale katika 

msimu huu. Hata hivyo, jumla ya kiasi cha mvua kinatarajiwa kuwa chini ya wastani. Vipindi 

virefu vya ukame pia vinatarajiwa, huku mgao wake ukitarajiwa kuwa wa kutoridisha. 

 

2.7 Kaunti za Pwani (Mombasa, Kilifi, Lamu, Kwale na maeneo ya Pwani ya Tana River): 

Kaunti hizi zinatarajiwa kupata mvua za awamu. Zaidi ya hayo, kiwango cha mvua hizi 

kinatarajiwa kuwa cha chini ya wastani. Vipindi virefu vya ukame na dhoruba za hapa na pale 

pia vinatarajiwa, isitoshe mgao wake ni duni. 
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3.0 TAARIFA YA MGAO WA MVUA ZA VULI 2025, TAREHE ZA YANZO NA 

KIKOMO CHA MSIMU. 

Utabiri wa tarehe za yanzo, kikomo na mgao wa mvua za vuli umetokana na uchambuzi wa 

twakimu za yaka uliopita (2021), ambao ulikuwa na dhalili sawia na za yaka huu. Mgao wa 

mvua hizi za vuli unatarajiwa kuwa wa wastani hadi mzuri kwenye maeneo ya magharibi, ilhali 

maeneo ya kati yanatarajiwa kupata mgao duni hadi wa kuridisha. Maeneo yaliyosalia 

yanatarajiwa kupata mgao duni wa mvua hizi. 

 

3.1 TAREHE ZA MIANZO NA KIKOMO CHA MVUA ZA VULI 2025 

Tarehe za mianzo na kikomo kwa mvua za vuli kuendana na Kaunti ni kama ifuatavyo: 

 

Sehemu Mianzo Kikomo Mgao kwa 

wakati na 

nafasi 

 

Kaunti za Magharibi (Busia, Vihiga, 

Kakamega, Bungoma); Kaunti za 

Nyanza (Kisumu, Siaya, Homa Bay, 

Nyamira, Migori, Kisii);na Kaunti za 

Bonde la Ufa (Kericho, West Pokot, 

Nandi, Bomet, Uasin Gishu, Trans 

Nzoia, Nakuru, Elgeyo Marakwet, 

Baringo). 

 

Mvua 

itaendelea 

tokea mwezi 

wa Septemba 

 

Wiki ya tatu 

hadi nne ya 

Disemba 

 

Wastani 

mpaka mzuri 

 

Kaunti za Kati ya Kenya (Kirinyaga, 

Nyeri, Murang’a, Nyandarua, Laikipia, 

Kiambu, Meru, Embu, Tharaka Nithi); 

Nairobi. 

Wiki ya tatu 

hadi nne ya 

Oktoba 

 

Wiki ya tatu 

hadi nne ya 

Disemba 

Duni hadi ya 

wastani 

 

Kaunti za Kaskazini Magharibi 

(Turkana, Samburu) 

 

Haijabainika 

wazi, lakini 

mvua za hapa 

na pale 

zinatarajiwa 

kuendelea 

tokea mwezi 

wa Septemba  

 Hakijabainika 

 

Duni  

 

Ukanda wa Pwani (Kwale, 

Mombasa, Kilifi, Lamu, na sehemu ya 

pwani ya Tana River) 

Wiki ya tatu 

hadi nne ya 

Novemba ila 

kuna 

uwezeakano 

wa mvua za 

hapa na pale 

Oktoba 

 

Wiki ya tatu 

hadi ya nne ya 

Disemba 

Duni 



Msimu wa Mvua za Vuli 2025 (Oktoba-Novemba-Disemba 2025)  Ukurasa 4 
 

Kusini ya Bonde la Ufa (Narok) Wiki ya nne ya 

Oktoba hadi ya 

kwanza 

Novemba ila 

kuna 

uwezeakano 

wa mvua za 

hapa na pale 

kutokea 

Septemba 

 

Mvua 

itaendelea 

mpaka mwezi 

wa kwanza, 

2026 

Duni mpaka 

wastani 

Kaunti za Kaskazini Mashariki 

(Mandera, Wajir, Garissa, Marsabit, 

Isiolo) 

Haujabainika Hakijabainika Duni 

Kaunti za Kusini-Mashariki 

(Machakos, Makueni, Kitui, Taita 

Taveta, Kajiado, Tana River) 

Wiki ya tatu 

hadi nne ya 

Novemba. 

Wiki ya tatu 

hadi nne ya 

Disemba. 

Duni 

Kiambatanisho 1: Tarehe za Mianzo na kikomo cha mvua za vuli (Oktoba-Novemba-

Disemba) 2025 

 

4. UTABIRI WA HALI YA UKAME NCHINI 

Utabiri wa kiashiria cha hali ya ukame (drought index; SPI) unaonyesha kuongezeka kwa hatari 

ya kupata mvua chini ya wastani katika sehemu nyingi nchini. Uwezekano wa hali ya ukame 

wa kiwango cha chini (SPI < -0.09) umetabiriwa kuwa kati ya asilimia 55–90 ikilinganishwa 

na hali ya kawaida ya kiasili ya asilimia 46, huku hatari kubwa zaidi ikiwa katika maeneo ya 

mashariki na ya kati. Uwezekano wa kukolea kwa ukame (SPI < -0.98) pia umeongezeka hadi 

kati ya asilimia 20–55 ikilinganishwa na asilimia ya kawaida ya 16, hasa katika maeneo ya 

mashariki. Utabiri huu unaashiria kwamba maeneo mengi huenda yakaingia katika hatua ya 

ukame wa kiwango cha chini (tahadhari), huku kukiwa na uwezekano mkubwa wa kuzidi na 

kufikia hatua ya ukame mkali (hatari) kadri msimu unavyoendelea. 

 

5. MTAZAMO WA HALI YA JOTO NCHINI 

Utabiri wa halijoto unaonyesha kuwa maeneo mengi nchini yanatarajiwa kuwa na joto la juu 

ya wastani, isipokuwa maeneo machache katika eneo la magharibi ambapo joto linatarajiwa 

kuwa la karibu na wastani hadi chini ya wastani. Uwezekano mkubwa wa joto kuwa juu ya 

wastani unatabiriwa katika maeneo ya katikati na mashariki ya nchi. 

 

6. ATHARI ZINAZOTARAJIWA KUTOKANA NA MVUA ZA VULI 2025  

Mvua zinazotarajiwa katika msimu wa Oktoba hadi Desemba zinatarajiwa kuwa na athari 

chanya na hasi katika sekta mbalimbali. Athari kuu ambazo huenda zikajitokeza kutoka na vua 

hizi za vuli zitatolewa na wadau wa sekta husika. 

 

Kumbuka: Kuna vichocheo vya katikati ya msimu vinavyosababisha mabadiliko ya hali ya 

hewa, kama vile vimbunga vya kitropiki na mzunguko wa Madden-Julian (MJO), ambavyo 

vinaweza kutabirika tu kwa muda mfupi kabla. Hivyo basi, ni muhimu kufuatilia utabiri na 

taarifa zinazotolewa mara kwa mara na idara hii. Vilevile, utabiri huu wa mvua za vuli 

utumike pamoja na tabiri za hali ya hewa za siku 5, za wiki, mwezi zikifuatanishwa na jumbe 

fupi boresha, ripoti za ushauri +-na jumbe za athari pamoja na tabiri za wiki na mwezi za 

Kaunti tokea Ofisi za huduma ya hali ya hewa katika kila Kaunti nchini.  
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Charles Mugah 

KWA NIABA YA: MKURUGENZI WA IDARA YA UTABIRI WA HALI YA HEWA 

NCHINI KENYA. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


