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1.1. TAARIFA YA UTABIRI WA HALI YA HEWA KWA MSIMU WA MASIKA 
MACHI-MEI 2024  

Kipindi cha mvua ya Machi-Mei ni kipindi cha mvua za masika katika sehemu nyingi nchini. 
Kiwango cha juu cha mvua (zaidi ya mm 300) hunakiliwa maeneo ya Ziwa Viktoria, Nyanda 
za juu za Magharibi, Katikati na Kusini mwa Bonde la Ufa. Vilevile Mashariki mwa Bonde la 
Ufa (pamoja na Nairobi) na mwambao wa Pwani. 
 
Mvua nyingi inayozidi ile ya kawaida inatarajiwa maeneo ya Ziwa Viktoria, Nyanda za juu za 
Magharibi, katikati, kaskazini na kusini mwa Bonde la Ufa. Pia maeneo ya nyanda za Mashariki 
mwa Bonde la Ufa pamoja na maeneo ya Nairobi, Kaskazini Mashariki, Kusini Mashariki na 
Kaskazini Magharibi. Kwa ujumla, viwango vya mvua karibu ya wastani (average) na ya 
mwelekeo zaidi ya kawaida inatarajiwa kwenye maeneo ya Pwani na nyanda za chini za Kusini 
Mashariki. Dhoruba za mara kwa mara zaweza tokea wakati wa msimu. 
 
Katika msimu huu, kuna uwezekano wa maeneo mengi kupata mgawo wa mvua wenye ujumla 
wa kuridhisha, isipokuwa kaskazini mashariki na kaskazini magharibi ambapo mgawo 
unatarajiwa kukaribia ule wa kiwango cha kuridhisha. Msimu unatarajiwa kuanza mapema 
ingawa kutakuwa na vipindi kavu mara kwa mara. Dhoruba za mara kwa mara zinawezatokea 
katika baadhi ya sehemu za nchi. Kilele cha mvua kinatarajiwa mwezi wa Aprili katika sehemu 
nyingi nchini isipokuwa sehemu za mwambao wa Pwani ambapo kilele kinatarajiwa kuwa 
mwezi wa Mei. 
 
Hali ya joto nchini inatarajiwa kuwa zaidi ya wastani (average) katika maeneo yote ya nchi na 
yenye uwezekano mkubwa zaidi katika sehemu za pwani na Kaskazini mwa nchi. 
 
 
 
1.1 Utabiri wa kina katika Msimu wa Masika (Machi-Mei) 2024 ni kama ifuatavyo:  

 
1.1.1  Ziwa Viktoria, Nyanda za juu za magharibi ya Bonde la Ufa na Kaunti za 
Katikati na Kusini ya Bonde la Ufa (Siaya, Kisumu, Homa Bay, Migori, Kisii, 
Nyamira, Uasin Gishu, West Pokot, Elgeyo Marakwet, Nandi, Kericho, Bungoma, 
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Kakamega, Busia, Trans Nzoia, Vihiga, Laikipia (Laikipia West), Nakuru na 
Narok):  
Mvua inatarajiwa kuendelea kunyesha msimu mzima katika Kaunti hizi. Viwango vya 
mvua hii vinatarajiwa kuzidi vile vya kawaida. Mgao na muda wa kunyesha kwa mvua 
hii unatarajiwa kuwa wa kuridhisha. 

 
1.1.2 Kaunti za Kaskazini Magharibi (Turkana na Samburu): Kaunti hizi 
zinatarajiwa kupokea mvua za mara kwa mara katika msimu huu wa Masika. Viwango 
vya mvua hii vinatarajiwa kuzidi vile vya kawaida. Mgao na muda wa kunyesha kwa 
mvua hii unatarajiwa kuwa duni katika sehemu chache na wa wastani (average) katika 
sehemu zingine. 
 
1.1.3 Kaunti za nyanda za juu ya mashariki mwa Bonde la Ufa (Pamoja na 
maeneo ya Nairobi): (Nyandarua, Nyeri, Kirinyaga, Murang'a, Kiambu, Meru, Embu, 
Tharaka Nithi, na maeneo ya Mashariki mwa Laikipia): Kaunti hizi zinatarajiwa 
kupokea mvua nyingi wakati wa msimu huu wa masika. Mvua inatarajiwa kuzidi ile ya 
kiwango cha kawaida. Mgao na muda wa kunyesha kwa mvua hii unatarajiwa kuwa wa 
wastani na wa kuridhisha. 
 
1.1.4 Kaunti za nyanda za chini za Kusini-Mashariki ya Kenya (Kitui, Makueni, 
Machakos, Taita Taveta na Kajiado): Kaunti hizi zinatarajiwa kupokea mvua nyingi 
katika msimu huu wa masika. Viwango vya mvua hii vinatarajiwa kuwa zaidi ya vile 
vya kawaida. Zaidi na hayo, Taita Taveta na sehemu za Kusini mwa Kaunti za Kitui na 
Makueni zinatarajiwa kupata mvua ya wastani na kuwa ingawa kuna uwezekano wa 
kupata kiwango kilicho juu ya wastani.  Mgao wa mvua hii unatarajiwa kuwa wa wastani 
na wa kuridhisha. 
 
1.1.5 Kaunti za Kaskazini Mashariki (Mandera, Marsabit, Wajir, Garissa, Isiolo 
na baadhi ya maeneo ya Tana River): Maeneo haya yanatarajiwa kupokea mvua ya 
mara kwa mara ikiwa na uwezekano wa viwango vyake kuzidi vile vya kawaida. Mgao 
na muda wake unatarajiwa kuwa duni katika sehemu chache na wa wastani katika 
sehemu zingine. 

 
1.1.6 Kaunti za Pwani (Mombasa, Tana River, Kilifi, Lamu na Kwale): Kaunti 
hizi zinatarajiwa kupokea mvua kiasi kilicho karibu au zaidi ya wastani ikilinganishwa 
na  msimu wa kawaida. Mgao na muda wa mvua hii unatarajiwa kuwa wa wastani na 
wa kuridhisha. 

 
2 MATARAJIO YA TAREHE ZA MWANZO NA KIKOMO CHA MVUA ZA 

MASIKA 2024 
2.1 USAMBAZAJI  
Utabiri wa mwanzo, mwisho, na usambazaji wa mvua ya Masika 2024 umetayarishwa kwa njia 
ya kisayansi pamoja na uchambuzi wa takrimu za miaka iliyopita ambayo ilionyesha tabia nchi 
iliyo sawa na ya mwaka huu.  Miaka inayofanana na mwaka huu ni 1998, 2010, na 2016. Vipindi 
vya kuanza kwa Msimu vinatarajiwa kuanza mapema hadi kawaida hasa katika maeneo ya 
Magharibi mwa nchi.. 
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2.2 Tarehe za mwanzo na kikomo cha msimu  
Tarehe za mwanzo na kikomo cha mvua za Masika katika Kaunti mbali mbali ni kama 
ifuatavyo: 
Jedwali 1: Tarehe za Mwanzo na Kikomo 
  Sehemu  Mwanzo  Kikomo Hali ya Mgao 

wa Mvua 

1 

Nyanda za juu Magharibi ya bonde 
la 
Ufa/Ziwa Viktoria, Katikati na 
Kusini mwa Bonde la Ufa ya Kenya 
(Bungoma, Trans Nzoia, Uasin Gishu, 
West Pokot, Elgeyo-Marakwet, Nandi, 
Kakamega, Vihiga, Bomet, Kericho, 
Kisii, Nyamira, Homa Bay, Migori, 
Kisumu, Busia, Baringo, Nakuru, 
Magaharibi mwa Laikipia na Narok) 

Mvua itaendelea 
kuanzia mwezi wa Pili 

Huenda 
ikaendelea 
hadi Juni 

Ya kuridhisha 

2  

Kaunti zilizo nyanda za juu 
mashariki mwa Bonde la Ufa Pamoja 
na Nairobi 
(Nyandarua, Nyeri, Kirinyaga, 
Murang'a, Kiambu, Meru, Embu, 
Tharaka Nithi, Nairobi na maeneo ya 
Mashariki mwa Laikipia) 

Mvua itaendelea 
kuanzia mwezi wa pili 
ila itafuatiwa na 
kipindi kikavu mpaka 
Machi, juma la tatu 
hadi la nne.  

Kuanzia 
wiki ya 
nne ya 
mwezi wa 
Mei hadi 
ya kwanza 
ya mwezi 
wa Juni 

Wastani hadi 
ya kuridhisha 

3  

Kaunti za nyanda za chini za Kusini 
Mashariki (Kajiado, Kitui, Makueni, 
Machakos, Tana River na Taita 
Taveta),  

Mvua inatarajiwa 
kuanzia juma la 
kwanza la Machi 
ikifuatiwa na kipindi 
kikavu mpaka Machi, 
juma la tatu hadi la 
nne 

Wiki ya 
pili hadi 
tatu ya 
Mei 

Wastani hadi 
ya kuridhisha 

4  

Maeneo ya Kaskazini mwa Pwani 
(Lamu, Malindi, mwambao wa pwani 
ya Tana River, na Kilifi) 

Mvua inatarajiwa 
kuanzia juma la nne la 
mwezi wa Machi, hadi 
juma la kwanza la 
mwezi wa Aprili 

Huenda 
ikaendelea 
hadi juma 
la kwanza 
Juni 

Wastani hadi 
ya kuridhisha 

5 

Maeneo ya Kusini mwa Pwani 
(Mombasa, Kwale) 

Mvua inatarajiwa 
kuanzia juma la tatu 
hadi nne la mwezi wa 
Machi 

Huenda 
ikaendelea 
hadi juma 
la kwanza 
Juni 

Wastani hadi 
ya kuridhisha 

6 Kaskazini Magharibi: (Turkana, 
Samburu)  

Inatarajiwa kuanza 
kutoka juma la nne la 

Wiki ya 
pili hadi 

Duni hadi ya 
wastani 
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Machi hadi juma la 
kwanza la Aprili 
(mvua ya mara kwa 
mara inatarajiwa kwa 
juma la kwanza la 
Aprili) 

tatu ya 
Mei 

7 

Kaskazini Mashariki (Wajir, Isiolo, 
Garissa, Mandera and Marsabit) 

Inatarajiwa kuanza 
kutoka juma la nne la 
Machi hadi juma la 
kwanza la Aprili. 

Wiki ya 
pili hadi 
tatu ya 
Mei 

Duni hadi ya 
wastani 

 
 
 

3. ATHARI ZINAZOTARAJIWA KUTOKANA NA MVUA ZA MASIKA 2024 
Mvua nyingi inayotarajiwa katika msimu huu wa Masika 2024 katika miezi ya Machi hadi Mei 
inatarajiwa kuleta athari mbaya hata kama itakuwa na manufaa katika  sekta mbalimbali.  
 
Habari Zaidi kuhusu athari kuu ambazo huenda zikatokea zitatolewa na wadau wa sekta husika. 
 
KUMBUKA: Miundo yote ya kimataifa ina ufanisi mdogo sana katika kutabiri msimu wa 
Machi hadi Mei kuliko msimu wa Oktoba hadi Disemba. Aidha, kuna mambo mengine 
yanayochangia mabadiliko kama vile vimbunga vya kitropiki na Mzunguko wa Madden 
Julian (MJO) ambayo yanaweza kutabiriwa kwa muda mfupi tu.  Kwa hivyo, ni muhimu 
kusawazisha utabiri huu na utabiri mpya kila wakati. 
 Utabiri huu wa mvua za masika unatakiwa utumike pamoja na tabiri za hali ya hewa za siku 
5, tabiri za wiki, tabiri za mwezi zikifuatanishwa na jumbe fupi boresha, ripoti za ushauri na 
jumbe za athari pamoja na tabiri za wiki na mwezi za Kaunti. Utapata habari hizi kwa Ofisi 
za huduma ya hali ya hewa katika kila Kaunti nchini. 
 
 

 
Dr. David Gikungu 
MKURUGENZI WA IDARA YA UTABIRI WA HALI YA HEWA NCHINI KENYA 
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Viambatisho 
 

 

Umbo 1: Machi-Aprili-Mei (MAM) “Mvua za Masika”  Msimu (LTM) 
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Umbo 2: Machi-Aprili-Mei (MAM) 2024 “Msimu wa Masika” Utabiri wa Msimu 
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Umbo 3: Utabiri wa Hali ya Joto (MAM) 2024 
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Umbo 4: MAM 2024 Mwanzo wa Mvua 
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Umbo 5: MAM 2024 kikomo cha mvua 


