
 

 

 

 



USHAURI WA HALI YA HEWA KWA UKULIMA NA UFUGAJI – MVUA ZA MASIKA 2025, 

KAUNTI YA KILIFI 

 

Utabiri wa hali ya hewa– Mvua za Masika 2025 

 Mvua za msimu wa Masika zinatarajiwa kuanza mapema au kwa wakati wake 

 Maeneo yaliyo kusini mwa Kaunti ya Kilifi katika ukanda wa pwani yanatarajiwa kuanza kupokea 

mvua juma la nne mwezi Machi hadi juma la kwanza mwezi Aprili. 

 Maeneo kame yaliyo kaskazini mwa Kaunti ya Kilifi yanatarajiwa kuanza kupokea mvua juma la 

la pili hadi la tatu mwezi Aprili. 

 Mvua za msimu wa Masika zinatarajiwa kuisha kuchelewa, zikishikana na zile za msimu wa KUSI 

 Kiwango cha mvua kinatarajiwa kuwa duni na chini ya kile cha kawaida 

 Kiwango kilicho chini ya kawaidi ((=<250mm) kinatarajiwa kwenye Maeneo kame yaliyo 

kaskazini mwa Kaunti ya Kilifi. 

 Kiwango kilicho karibu hadi chini ya kile cha kawaidi  ((=>250mm) kinatarajiwa kwenye Maeneo 

yaliyo kusini mwa Kaunti ya Kilifi katika ukanda wa pwani 

 Maeneo yaliyo kusini mwa Kaunti ya Kilifi katika ukanda wa pwani yanatarajiwa kuwa na mgao 

mbaya hadi ule wa afueni. 

 Maeneo kame yaliyo kaskazini mwa Kaunti ya Kilifi yanatarajiwa kuwa na mgao mbaya wa mvua 

kisehemu na wakati 



 Msimu wa Masika unatarajiwa kuwa na vipindi virefu vya kiangazi na vile vile kuambatana na 

matukio ya mvua nzito kwa mda mfupi 

 Viwango vya joto vinatarajiwa kua juu ya vile vya kawaida 

 Msimu wa Masika unatarajiwa kuingiliwa na mifumo inayoingia katikati ya msimu kama vile 

vimbunga baharini vinavyoweza kuchelewesha, kuongeza au kupunguza mvua 

 Farmers, fishers and general public are advised to follow the weekly forecasts for more information. 

  Wakulima, Wavuvi na Wananchi kwa ujumla wanashauriwa kufuatilia jumbe za utabiri wa hali ya 

hewa kila juma kwa maelezo Zaidi. 

 

Kiwango cha mvua kinacho tarajiwa kwa msimu wa Masika, 2025 

 Mvu ya Masika inatarajiwa kuwa duni na chin ya kiwango cha kawaida Kaunti nzima 

 Maeneo kame haswa Magarini, Ganze sehemu nyingi za Kaloleni Subcounty yanatarajiwa kupokea 

kiwango duni cha 101-250mm chini ya kawaida yake ya 101-400mm 

 Maeneo yaliyo kusini mwa Kaunti ya Kilifi katika ukanda wa pwani yanatarajiwa kupokea kiwango 

duni cha 126->250 chini ya kawaida ya kawaida ya 250-600mm 

 Sehemu nyingi na karibia theluthi mbili 2/3 ya Kaunti ya Kilifi Kaunti zinatarajia chini ya <250mm 

 Kati ya wardi 35, 13 pekee ndizo zinatarajiwa kupokea Zaidi ya  >250mm 

 Maeneo machache yaliyo katika ukanda wa pwani ndiyo yanatarajiwa kupokea  Zaidi ya >250mm 

karibu na kile cha kukuza mahindi cha 300mm. 

 Maeneo-Wardi zinazo tarajiwa kupokea Zaidi ya >250mm ni: Matsangoni, Watamu, Dabaso, 

Junju, Mtepeni, Shimo la tewa, Ganda, Malindi, Kaloleni, Ruruma, Rabai, Mwawesa. 

 

 

 

 

 

 

 

 



Ushauri wa hali ya hewa kwa wakulima wa mimea – Masika 2025 

A) Maeneo kame zaidi: Wadi: Adu (Chakama, Shakahola, Baricho, Bofu) na Bamba  

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-150mm 

 Mvua inatarajiwa kuanza wiki ya pili hadi ya tatu ya mwezi wa Aprili, na kusita mwezi wa Juni  

 Wakulima wanashauriwa kupanda mimea inayostahamili ukame na kukomaa haraka, kwa mfano 

muhogo, kunde, pojo, mtama, wimbi, mboga za kienyeji ikiwemo malenge, nk 

 Wakulima pia wanashauriwa kutumia teknolojia za kilimo kinacho stahamili mabadiiko ya hali ya 

hewa , kwa mfano mbinu za uvunaji maji 

 Kutokana na kiwango cha chini sana cha mvua kinachotarajiwa, wakulima wanashauriwa 

kutopanda mahindi 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia matumizi ya mbinu mseto katika kukabiliana na wadudu na 

magonjwa ya mimea 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia kilimo msitu 

 Pia wakulima wanashauriwa kuchukua bima ya mimea 

 

B) Maeneo kame: Wadi: Ganze, Bamba, Sokoke, Jaribuni, Adu (Marereni, Kamale, Ramada, Kambicha, 

Kanagoni)  

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-250mm  

 Mvua inatarajiwa kuanza wiki ya kwanza hadi ya tatu ya mwezi wa Aprili, na kusita mwezi wa 

Juni  

 Wakulima wanashauriwa kupanda mimea inayostahamili ukame na kukomaa haraka, kwa mfano 

muhogo, kunde, pojo, mtama, wimbi, mboga za kienyeji ikiwemo malenge, nk 

 Wakulima pia wanashauriwa kutumia teknolojia za kilimo kinacho stahamili mabadiiko ya hali ya 

hewa , kwa mfano mbinu za uvunaji maji 

 Kutokana na kiwango cha chini sana cha mvua kinachotarajiwa, wakulima wanashauriwa 

kutopanda mahindi 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia matumizi ya mbinu mseto katika kukabiliana na wadudu na 

magonjwa ya mimea 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia kilimo msitu 

 Pia wakulima wanashauriwa kuchukua bima ya mimea 

 

 



C) Maeneo nusu kame: Wadi: Mariakani, Magarini, Gongoni, Sabaki, Jilore, Kayafungo. Mwana 

Mwinga, Garashi, Marafa,  

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-250mm 

 Mvua invyotarajiwa kuanza  

 Magarini na Gongoni wiki ya kwanza hadi ya tatu ya mwezi wa Aprili, na kusita 

mwezi wa Juni .  

 Sabaki, Garashi na Marafa wiki ya pili hadi ya tatu ya mwezi wa Aprili, na kusita 

mwezi wa Juni  

 Kayafungo. Mwana Mwinga. Jilore na Mariakani wiki ya nne Machi hadi ya 

kwanza ya mwezi wa Aprili, na kusita mwezi wa Juni  

 Wakulima wanashauriwa kupanda mimea inayostahamili ukame na kukomaa haraka, kwa mfano 

muhogo, kunde, pojo, mtama, wimbi, mboga za kienyeji ikiwemo malenge, nk 

 Wakulima pia wanashauriwa kutumia teknolojia za kilimo kinacho stahamili mabadiiko ya hali ya 

hewa , kwa mfano mbinu za uvunaji maji 

 Kutokana na kiwango cha chini sana cha mvua kinachotarajiwa, wakulima wanashauriwa 

kutopanda mahindi 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia matumizi ya mbinu mseto katika kukabiliana na wadudu na 

magonjwa ya mimea 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia kilimo msitu 

 Pia wakulima wanashauriwa kuchukua bima ya mimea 

 

D) Maeneo yenye unyevunyevu kiasi - kame: Wadi: Sokoni, Tezo, Kambe Ribe, Matsangoni, Watamu, 

Shela, Kakuyuni, Kibarani, Mnarani, Chasimba, Mwarakaya  

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-250mm 

 Mvua inatarajiwa kuanza wiki ya nne Machi hadi ya kwanza ya mwezi wa Aprili, na kusita mwezi 

wa Juni 

 Wakulima wanashauriwa kupanda mimea inayostahamili ukame na kukomaa haraka, kwa mfano 

muhogo, kunde, pojo, mtama, wimbi, mboga za kienyeji ikiwemo malenge, nk 

 Wakulima pia wanashauriwa kutumia teknolojia za kilimo kinacho stahamili mabadiiko ya hali ya 

hewa , kwa mfano mbinu za uvunaji maji 

 Kutokana na kiwango cha chini sana cha mvua kinachotarajiwa, wakulima wanashauriwa 

kutopanda mahindi 



 Wakulima wanashauriwa kukumbatia matumizi ya mbinu mseto katika kukabiliana na wadudu na 

magonjwa ya mimea 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia kilimo msitu 

 Pia wakulima wanashauriwa kuchukua bima ya mimea 

 

E) Maeneo yenye unyevunyevu kiasi: Wadi: Mtepeni, Junju, Shimo la tewa, Ganda, Rabai, Kaloleni, 

Ruruma, Mwawesa, Malindi, Dabaso 

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 201->250mm 

 Mvua inatarajiwa kuanza wiki ya nne Machi hadi ya kwanza ya mwezi wa Aprili, na kusita mwezi 

wa Juni. 

 Wakulima wanashauriwa kupanda mimea inayostahamili ukame na kukomaa haraka, kwa mfano 

muhogo, kunde, pojo, mtama, wimbi, mboga za kienyeji ikiwemo malenge, nk 

 Wakulima pia wanashauriwa kutumia teknolojia za kilimo kinacho stahamili mabadiiko ya hali ya 

hewa , kwa mfano mbinu za uvunaji maji 

 Kutokana na kiwango cha chini sana cha mvua kinachotarajiwa, wakulima wanashauriwa 

kutopanda mahindi Wakulima wanashauriwa kukumbatia kilimo msitu 

 Wakulima wanashauriwa kukumbatia matumizi ya mbinu mseto katika kukabiliana na wadudu na 

magonjwa ya mimea  

 Pia wakulima wanashauriwa kuchukua bima ya mimea 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Ushauri wa hali ya hewa kwa wakulima wa mifugo - Masika 2025 

A) Maeneo kame zaidi: Wadi: Adu (Chakama, Shakahola, Baricho, Bofu) na Bamba 

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-150mm 

 Wakulima wanashauriwa kuhifadhi nyasi asili kabla mvua ya masika. 

 Wakulima wanashauriwa wapande nyasi aina ya Bracharia, Panicum maximum-maondo, clitoria, 

mucuna, Leucaena, Gliricidia kwa chakula ya ngombe 

 Wakulima wanashauriwa wapande miti ya maua ya nyuki kama -Alizeti, -mkunazi, thevetia 

peruviana-mkode, -shomoro,  

 Wakulima wanashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa vidimbwi na kukinga maji ya mvua kwa nyumba 

kwa matumizi ya mifugo na upanzi wa nyasi.  

 Wakulima wanashauriwa wapande wapande miti ya matumizi ya mifungo na uhifadhi ya mazingira 

kama kurumbutu, Leucaena, gliricidia,  

 Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu za kisasa katika ufugaji kwa mfano mbinu bora za ,alazi ya 

mizufo, kujitengenezea chakula cha mifugo hapo nyumbani, kuchagua mifugo inayo himili ukame 

kama vile, mbuzi za kigala, ngombe za kiborana, kuku wa kiwnywji walioboreshwa, ulishaji bora 

kwa wakati ufaao, na upandishaji unao stahili.  

 Wakulima wanashauriwa wazingatie mbinu bora za kuthibithi afya ya mifugo kupitia chanjo, 

kutibithi wadudu aina ya mbungo, kupe, minyoo ambayo hutatatiza na pia matibabu bora kwa 

wakati unaostahili.  

 Wakulima wanahimizwa kuchukua bima za mifugo kupitia mradi wa DRIVE unaojihusisha na 

wafugaji wa ngombe. Ngamia, mbuzi, kondoo 

 

B) Maeneo kame: Wadi: Ganze, Bamba, Sokoke, Jaribuni, Adu (Marereni, Kamale, Ramada, Kambicha, 

Kanagoni) 

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-250mm 

 Wakulima wanashauriwa kuhifadhi nyasi asili kabla mvua ya masika. 

 Wakulima wanashauriwa wapande nyasi aina ya Bracharia, Panicum maximum-maondo, clitoria, 

mucuna, Leucaena, Gliricidia kwa chakula ya ngombe 

 Wakulima wanashauriwa wapande miti ya maua ya nyuki kama -Alizeti, -mkunazi, thevetia 

peruviana-mkode, -shomoro,  

 Wakulima wanashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa vidimbwi na kukinga maji ya mvua kwa 

nyumba kwa matumizi ya mifugo na upanzi wa nyasi.  



 Wakulima wanashauriwa wapande wapande miti ya matumizi ya mifungo na uhifadhi ya mazingira 

kama kurumbutu, Leucaena, gliricidia,  

 Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu za kisasa katika ufugaji kwa mfano mbinu bora za ,alazi 

ya mizufo, kujitengenezea chakula cha mifugo hapo nyumbani, kuchagua mifugo inayo himili 

ukame kama vile, mbuzi za kigala, ngombe za kiborana, kuku wa kiwnywji walioboreshwa, ulishaji 

bora kwa wakati ufaao, na upandishaji unao stahili.  

 Wakulima wanashauriwa wazingatie mbinu bora za kuthibithi afya ya mifugo kupitia chanjo, 

kutibithi wadudu aina ya mbungo, kupe, minyoo ambayo hutatatiza na pia matibabu bora kwa 

wakati unaostahili.  

 Wakulima wanahimizwa kuchukua bima za mifugo kupitia mrsdi wa DRIVE unaojihusisha na 

wafugaji wa ngombe. Ngamia, mbuzi, kondoo, katika maene ya Ganze, Bamba, sokoke, Jaribuni, 

Adu-Marereni,Kamale, Ramada, Kambicha, Kanagoni  

 

C) Maeneo nusu kame: Wadi: Mariakani, Magarini, Gongoni, Sabaki, Jilore, Kayafungo. Mwana 

Mwinga, Garashi, Marafa,  

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-250mm  

 Wakulima wanashauriwa kuhifadhi nyasi asili kabla mvua ya masika. 

 Wakulima wanashauriwa wapande nyasi aina ya Bracharia, Panicum maximum-maondo, clitoria, 

mucuna, Leucaena, Gliricidia kwa chakula ya ngombe 

 Wakulima wanashauriwa wapande miti ya maua ya nyuki kama -Alizeti, -mkunazi, thevetia 

peruviana-mkode, -shomoro,  

 Wakulima wanashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa vidimbwi na kukinga maji ya mvua kwa 

nyumba kwa matumizi ya mifugo na upanzi wa nyasi.  

 Wakulima wanashauriwa wapande wapande miti ya matumizi ya mifungo na uhifadhi ya mazingira 

kama kurumbutu, Leucaena, gliricidia,  

 Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu za kisasa katika ufugaji kwa mfano mbinu bora za ,alazi 

ya mizufo, kujitengenezea chakula cha mifugo hapo nyumbani, kuchagua mifugo inayo himili 

ukame kama vile, mbuzi za kigala, ngombe za kiborana, kuku wa kiwnywji walioboreshwa, ulishaji 

bora kwa wakati ufaao, na upandishaji unao stahili.  

 Wakulima wanashauriwa wazingatie mbinu bora za kuthibithi afya ya mifugo kupitia chanjo, 

kutibithi wadudu aina ya mbungo, kupe, minyoo ambayo hutatatiza na pia matibabu bora kwa 

wakati unaostahili.  



 Wakulima wanahimizwa kuchukua bima za mifugo kupitia mrsdi wa DRIVE unaojihusisha na 

wafugaji wa ngombe. Ngamia, mbuzi, kondoo, katika maene ya Mariakani, Gongoni, Jilore, 

Kayafungo. Mwana Mwinga, Marafa, Kaloleni 

 

D) Maeneo yenye unyevunyevu kiasi - kame: Wadi: Sokoni, Tezo, Kambe Ribe, Matsangoni, Watamu, 

Shela, Kakuyuni, Kibarani, Mnarani, Chasimba, Mwarakaya  

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-250mm 

 Wakulima wanashauriwa kuhifadhi nyasi asili na zile za kupanda kabla mvua ya masika. 

 Wakulima wanashauriwa wapande nyasi aina ya Bracharia, Napier, Panicum maximum-maondo, 

clitoria, mucuna, Leucaena, Gliricidia kwa chakula ya ngombe 

 Wakulima wanashauriwa wapande miti ya maua ya nyuki kama -Alizeti, -mkunazi, thevetia 

peruviana-mkode, -shomoro,  

 Wakulima wanashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa vidimbwi na kukinga maji ya mvua kwa 

nyumba kwa matumizi ya mifugo na upanzi wa nyasi.  

 Wakulima wanashauriwa wapande wapande miti ya matumizi ya mifungo na uhifadhi ya mazingira 

kama kurumbutu, Leucaena, gliricidia,  

 Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu za kisasa katika ufugaji kwa mfano mbinu bora za ,alazi 

ya mizufo, kujitengenezea chakula cha mifugo hapo nyumbani, kuchagua mifugo inayo himili 

ukame kama vile, mbuzi za kigala, ngombe za kiborana, kuku wa kiwnywji walioboreshwa, ulishaji 

bora kwa wakati ufaao, na upandishaji unao stahili.  

 Wakulima wanashauriwa wazingatie mbinu bora za kuthibithi afya ya mifugo kupitia chanjo, 

kutibithi wadudu aina ya mbungo, kupe, minyoo ambayo hutatatiza na pia matibabu bora kwa 

wakati unaostahili.  

 Wakulima wanahimizwa kuchukua bima za mifugo kupitia mrsdi wa DRIVE unaojihusisha na 

wafugaji wa ngombe. Ngamia, mbuzi, kondoo, katika maene ya Kakuyuni, Chasimba 

 

E) Maeneo yenye unyevunyevu kiasi - kame: Wadi: Sokoni, Tezo, Kambe Ribe, Matsangoni, Watamu, 

Shela, Kakuyuni, Kibarani, Mnarani, Chasimba, Mwarakaya  

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-250mm 

 Kiwango cha mvua inayotarajiwa: 126-150mm 

 Wakulima wanashauriwa kuhifadhi nyasi asili na zile za kupanda kabla mvua ya masika. 

 Wakulima wanashauriwa wapande nyasi aina ya Bracharia, Napier, Panicum maximum-maondo, 

clitoria, mucuna, Leucaena, Gliricidia kwa chakula ya ngombe 



 Wakulima wanashauriwa wapande miti ya maua ya nyuki kama -Alizeti, -mkunazi, thevetia 

peruviana-mkode, -shomoro,  

 Wakulima wanashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa vidimbwi na kukinga maji ya mvua kwa 

nyumba kwa matumizi ya mifugo na upanzi wa nyasi.  

 Wakulima wanashauriwa wapande wapande miti ya matumizi ya mifungo na uhifadhi ya mazingira 

kama kurumbutu, Leucaena, gliricidia,  

 Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu za kisasa katika ufugaji kwa mfano mbinu bora za ,alazi 

ya mizufo, kujitengenezea chakula cha mifugo hapo nyumbani, kuchagua mifugo inayo himili 

ukame kama vile, mbuzi za kigala, ngombe za kiborana, kuku wa kiwnywji walioboreshwa, ulishaji 

bora kwa wakati ufaao, na upandishaji unao stahili.  

 Wakulima wanashauriwa wazingatie mbinu bora za kuthibithi afya ya mifugo kupitia chanjo, 

kutibithi wadudu aina ya mbungo, kupe, minyoo ambayo hutatatiza na pia matibabu bora kwa 

wakati unaostahili.  

 Wakulima wanahimizwa kuchukua bima za mifugo kupitia mrsdi wa DRIVE unaojihusisha na 

wafugaji wa ngombe. Ngamia, mbuzi, kondoo, katika maeno ya Ruruma. 

 

 

 


