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TAARIFA YA UTABIRI WA HALI YA HEWA KWA MSIMU WA VULI; OKTOBA –DISEMBA 2023  
 
Msimu wa mvua za vuli (Oktoba-Novemba-Disemba, OND) ni wa umuhimu mkubwa kwa nchi 
ya Kenya na hasa kwa maeneo ya katikati na mashariki ya nchi. Maeneo ya nyanda za juu ya 
katikati ya nchi ndiyo hupokea kiwango cha juu zaidi nchini (zaidi ya milimita 700). 
Uchambuzi wa msimu wa mvua za Vuli 2023 pia unaonyesha matarajio na taswira mbalimbali 
muhimu kama ifuatavyo:  
   
1) Mvua nyingi inayozidi ile ya kawaida inatarajiwa katika maeneo mengi nchini huku mgao 

wake ukitarajiwa kuwa wa wastani katika baadhi ya maeneo na wa kuridhisha zaidi ktika 
maeneo mengine.  

2) Utabiri huu pia unaonyesha uwezekano mkubwa zaidi wa mvua nyingi katika baadhi ya  
maeneo ya kaskazini mashariki (Tazama Umbo 1) 

3) Hali hii ya mvua nyingi za Vuli inachochewa na hali ya viwango vya juu vya joto (SSTs) 
vinavyozidi vile vya wastani katika maeneo ya katikati na mashariki ya bahari ya Pasifiki, 
pamoja na hali ya joto inayozidi ile ya kawaida katika bahari ya Hindi ya magharibi 
(inayokaribiana na pwani ya Afrika mashariki) na hali ya joto ya chini ya ile ya kawaida 
katika bahari ya Hindi ya mashariki kwenye mraba wa Ikweta. 

4) Hali ya viwango vya juu vya joto katika bahari ya Hindi na Pasifiki inaashiria kuwepo kwa El 
Nino inayohusishwa na mvua nyingi, hali inayothibitishwa na mifumo mingi ya uchambuzi 
wa hali ya hewa duniani inatarajiwa kuonekana katika kipindi chote cha Vuli. 

5) Kuna uwezekano wa mvua nzito kunakiliwa katika nyakati chache ndani ya maeneo kadha 
ya nchi     

6) Hali ya joto nchini inatarajiwa kuzidi ile ya wastani katika maeneo makubwa ya nchi 
isipokuwa katika maeneo machache ya kaskazini mashariki yanayotarajiwa kuwa na hali ya 
joto ya chini ya ile ya kawaida.  

7) Mvua za Vuli zinatarajiwa kuanzia mwezi wa Septemba katika maeneo ya Magharibi na 
Ziwa Viktoria, ili hali katika maeneo mengine mvua inatarajiwa kuanzia nyakati mtambuko 
katika mwezi wa Oktoba na Novemba 2023 

8) Tamatisho ya mvua za Vuli katika sehemu mbalimbali nchini inatarajiwa katika nyakati 
tofauti kuanzia Disemba hadi Januari 2024 
 
 

Nambari ya kumbukumbu: KMD/FCST/5-2023/SO/03
      
 

Tarehe: 30/08/2023 
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2 Utabiri wa kina katika Msimu wa Vuli (Oktoba-Disemba) 2023 ni kama ifuatavyo: 

  
1) Ziwa Viktoria, Nyanda za juu magharibi ya Bonde la Ufa na Kaunti za Katikati na Kusini 

ya Bonde la Ufa: (Siaya, Kisumu, Homa Bay, Migori, Kisii, Nyamira, Uasin Gishu, West 
Pokot, Elgeyo Marakwet, Nandi, Kericho, Bungoma, Kakamega, Busia, Trans Nzoia, 
Vihiga, Laikipia (Laikipia West), Nakuru na Narok) 

Mvua inatarajiwa kuendelea kunyesha msimu mzima katika Kaunti hizi. Viwango vya mvua 
hizi vinatarajiwa kuzidi vile vya kawaida huku kilele cha mvua hizi kikitarajiwa katika mwezi 
wa Novemba. Mgao wa mvua katika mwezi wa Oktoba unatarajiwa kuwa duni, lakini 
utaimarika katika miezi ya Novemba na Disemba.  
  
2) Kaunti za Kaskazini Magharibi (Turkana na Samburu) 
Kaunti hizi zinatarajiwa kupokea mvua za muda tu katika msimu huu wa Vuli.  Viwango vya 
mvua hizi vinatarajiwa kuzidi vile vya kawaida huku kilele cha mvua hizi kikitarajiwa katika 
mwezi wa Novemba. Mgao wa mvua katika mwezi wa Oktoba unatarajiwa kuwa duni, lakini 
utaimarika katika miezi ya Novemba na Disemba. 
  
3) Kaunti za nyanda za juu mashariki ya Bonde la Ufa  (Pamoja na maeneo ya Nairobi): 
 (Nyandarua, Nyeri, Kirinyaga, Murang'a, Kiambu, Meru, Embu, Tharaka Nithi na Nairobi). 
Kaunti hizi zinatarajiwa kupokea mvua za mara kwa mara katika msimu huu wa Vuli. Mvua 
inatarajiwa kuzidi ile ya kawaida katika msimu wa Vuli. Mgao na muda wa kunyesha kwa 
mvua hii unatarajiwa kuwa wa kuridhisha.  
  
4) Kaunti za Kusini-Mashariki ya Kenya (Kitui, Makueni, Machakos, Taita Taveta, na 
Kajiado): Kaunti hizi zinatarajiwa kupokea mvua katika msimu huu wa Vuli. Viwango vya 
mvua hii vinatarajiwa kuwa zaidi ya vile vya kawaida na mgao wake unatarajiwa kuwa wa 
kuridhisha.  

5) Kaunti za Kaskazini Mashariki (Mandera, Marsabit, Wajir, Garissa, na Isiolo) 
Maeneo haya yanatarajiwa kupokea mvua ya mara kwa mara ikiwa na uwezekano wa 
viwango vyake kuzidi vile vya kawaida. Mgao wake unatarajiwa kuwa wa kuridhisha. Baadhi 
ya sehemu za Kaskazini mashariki (Wajir na Mandera) huenda zikapokea mvua nyingi zaidi 
ya ile ya kawaida katika msimu wa Vuli.  
  
6) Kaunti za Pwani (Mombasa, Tana River, Kilifi, Lamu na Kwale) 
Kaunti hizi zinatarajiwa kupokea mvua katika msimu wa Vuli. Viwango vya mvua huenda 
vikazidi vile vya msimu wa Vuli wa wakati mrefu. Mgao wa mvua hizi utakuwa wa kuridhisha.   

 
 
 
 
 
 
 
 
3. TAREHE ZA MWANZO NA KIKOMO CHA MVUA ZA VULI 2023 
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Tarehe za mwanzo na kikomo cha mvua za vuli katika Kaunti mbali mbali ni kama ifuatavyo: 
 

Sehemu Mianzo Kikomo Hali ya Mgao 
wa mvua  

Kaskazini Magharibi (Turkana, 
Samburu) 

Wiki ya tatu na 
ya nne katika 
mwezi wa 
Oktoba 

Wiki ya nne ya 
Disemba 

Duni hadi 
wastani 

Kaskazini mashariki (Marsabit, 
Mandera, Wajir, Isiolo, Garissa, 
baadhi ya sehemu za Tana River) 

Wiki ya nne ya 
Septemba 
 hadi wiki ya 
kwanza ya 
Oktoba 

Kuanzia wiki 
ya nne ya 
mwezi wa 
Novemba hadi 
wiki ya kwanza 
ya mwezi wa 
Disemba 

Wastani  

Nyanda za juu Magharibi ya bonde la 
Ufa/Ziwa Viktoria na Magharibi ya 
Kenya (Siaya, Kisumu, Homa Bay, 
Migori, Kisii, Nyamira, sehemu za 
Baringo, Uasin Gishu, West Pokot, 
Elgeyo Marakwet, Nandi, sehemu za 
Bomet, Kericho, Bungoma, Kakamega, 
Busia, Trans Nzoia, West Pokot, Vihiga) 

Mvua 
itaendelea 
kuanzia mwezi 
wa Septemba  

Huenda 
ikaendelea 
kunyesha  hadi 
Januari 2024  

Duni katika 
mwezi wa 
Septemba na 
Oktoba na wa 
kuridhisha 
katika miezi ya 
Novemba na 
Disemba 

    
Katikati na Kusini ya Bonde la Ufa 
Kenya  (Nakuru, Narok, Laikipia, 
sehemu za Bomet na Baringo 

Wiki ya pili na 
ya tatu katika 
mwezi wa 
Oktoba (Mvua 
ya mara kwa 
mara huenda 
ikapokelewa 
katika mwezi 
wa Septemba) 

Huenda 
ikaendelea 
kunyesha hadi  
Januari 2024 

Mzuri 

Kaunti zilizo nyanda za juu mashariki 
ya Bonde la Ufa Pamoja na Nairobi 
(Nyandarua, Nyeri, Kirinyaga, 
Murang'a, Kiambu, Meru, Embu, 
Tharaka Nithi na Nairobi) 

Wiki ya kwanza 
na hadi ya pili 
katika mwezi 
wa Oktoba 

Mvua 
inatarajiwa 
kuendelea 
hadi Januari 
2024 

Mzuri 

Kaunti za Kusini-Mashariki (Kitui, 
Makueni, Machakos, Taita Taveta na 
Kajiado) 

Wiki ya pili 
hadi ya tatu ya 
mwezi wa 
Oktoba.  Kuna 
uwezekano wa 
vipindi vya 
ukame baada 
ya mvua 
kuanza (Taita 
Taveta huenda 
ikapokea mvua 

Mvua huenda 
ikaendelea 
hadi Januari 
2024 

Mzuri 
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wiki ya nne ya 
Septemba) 

Kaunti za Pwani (Mombasa, sehemu 
za pwani ya Tana River, Kilifi, Lamu na 
Kwale) 

Wiki ya nne ya 
Septemba hadi 
wiki ya kwanza 
ya Oktoba  

Mvua huenda 
ikaendelea 
hadi Januari 
2024 

 

 
4. Athari zinazotarajiwa kutokana na Mvua za Vuli 2023  

Mvua nyingi inayotarajiwa katika msimu wa vuli 2023 katika miezi ya Oktoba hadi Disemba 
inatarajiwa kuleta athari kali na pia mazuri kwa sekta mbalimbali. Habari Zaidi kuhusu athari 
kuu ambazo huenda zikatokea zitatolewa na wadau wa sekta husika. 
 
Kumbuka: Utabiri huu wa mvua za vuli unatakiwa utumike pamoja na tabiri za hali ya hewa 
za siku 5, tabiri za wiki, tabiri za mwezi zikifuatanishwa na jumbe fupi boresha, ripoti za 
ushauri  na jumbe za athari pamoja na tabiri za wiki na mwezi za Kaunti. Utapata habari 
hizi kwa Ofisi za huduma ya hali ya hewa katika kila Kaunti nchini.  
 
 
 

 
 
Dr. David Gikungu 
MKURUGENZI WA IDARA YA UTABIRI WA HALI YA HEWA NCHINI KENYA. 
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Viambatanisho 
 

 
Umbo 1a: Hali ya mvua ya muda mrefu katika msimu wa Vuli  
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Umbo 1: Utabiri wa Mvua za Vuli 2023  
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Umbo 2: Utabiri wa hali ya Joto katika msimu wa Vuli 2023 


